Đất thổ vườn có được xây nhà không?

Đất thổ vườn có được xây nhà không là câu hỏi mà Vân Phong Land nhận được rất nhiều từ bạn đọc. Có lẽ đây là thắc mắc của hầu hết những người có đất ở vùng nông thôn. Bài viết dưới đây, các chuyên gia sẽ dựa trên các quy định của pháp luật […]

Đất thổ vườn có được xây nhà không là câu hỏi mà Vân Phong Land nhận được rất nhiều từ bạn đọc. Có lẽ đây là thắc mắc của hầu hết những người có đất ở vùng nông thôn. Bài viết dưới đây, các chuyên gia sẽ dựa trên các quy định của pháp luật để đưa ra câu trả lời chính xác nhất.

1. Đặt câu hỏi đất thổ vườn có xây nhà được không?

Ông Nguyễn Gia Thiều ở Thái Nguyên có gửi câu hỏi về cho chúng tôi với nội dung:

Hiện tại gia đình ông đang sở hữu mảnh đất vườn 1000 m2, và trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì xác nhận 1000 m2 này mục đích sử dụng chính là đất nông nghiệp để trồng cây hàng năm. Nhưng ông đang muốn sử dụng một phần trong tổng diện tích 1000 m2 đất đó để xây nhà ở. Liệu rằng ông có được phép xây nhà trên diện tích đất nêu trên hay là không? Và đất thổ vườn có được xây nhà không?

2. Các luật sư của Vân Phong Land tư vấn

Theo bộ luật đất đai khẳng định quan điểm rằng, đất sẽ thuộc sở hữu của toàn dân, và Nhà nước là đại diện thống nhất và quản lý. Nhà nước đã trao quyền sử dụng đất cho dân và quy định quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất. Cá nhân, tổ chức không hề có quyền sở hữu mà chỉ có quyền sử dụng. Vì vậy khi muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải có đồng ý từ cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Ở khoản 1 Điều 170 bộ luật đất đai có quy định người sử dụng đất phải đúng mục đí

. Tại điểm a, khoản 1 điều 64 “sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê hoặc công nhận và từng bị xử phạt hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà vẫn tiếp tục vi phạm” sẽ là một trong những căn cứ để thu hồi đất do vi phạm pháp luật đất đai.

Như vậy thắc mắc đất thổ vườn có được xây nhà không đã được làm rõ. Nếu giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi là đất trồng cây hàng năm thì gia đình ông không được pháp xây dựng nhà ở trên mảnh đất này.

3. Phương án giải quyết

Trong trường hợp ông vẫn muốn xây dựng nhà trên diện tích đất này thì phải thực hiện việc chuyển mục đíhc sử dụng đất. Theo quy định pháp luật hiện hành thì việc chuyển mục đích từ đát nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp thuộc trường hợp cần xin phép cơ quan nhà nước được quy định tại điểm d khoản 1 điều 57 luật đất đai có nội dung như sau:

Đất thổ vườn

Các dự án nổi bật